sầu riêng
Cập nhật thông tin tin tức, hình ảnh, video clip mới nhất, nhanh nhất và đầy đủ nhất về chủ đề sầu riêng. Mời các bạn đón đọc các bài viết về sầu riêng và chia sẻ thông tin sầu riêng trên nongnghiepmoitruong.vn
-
C&M đặt mục tiêu xuất khẩu 8.000 container sầu riêng mỗi năm vào Trung Quốc
Doanh nghiệp - doanh nhân 15/08/2026 - 12:12Với sản lượng xuất khẩu trên 8.000 containe.mỗi năm, Công ty C&M đang khẳng định vai trò tiên phong trong việc chuẩn hóa và nâng tầm chuỗi cung ứng nông sản Việt – Trung.
-
Xuất khẩu rau quả 7 tháng đầu năm đạt gần 4,8 tỷ USD
Trái cây 15/08/2026 - 11:43Trung Quốc, Hoa Kỳ, Hàn Quốc, Nhật Bản và Hà Lan là những thị trường xuất khẩu rau quả lớn nhất của Việt Nam.
-
Lâm Đồng tập huấn cấp, quản lý mã số vùng trồng và cơ sở đóng gói
Trồng trọt 14/08/2026 - 18:09Cán bộ xã, phường tại Lâm Đồng được hướng dẫn xử lý hồ sơ trực tuyến, kiểm tra thực địa, giám sát khi thực hiện nhiệm vụ cấp, quản lý mã số vùng trồng .
-
Cam Hiệp đánh thức tiềm năng đất đồi từ cây sầu riêng
Tái cơ cấu Nông nghiệp 12/08/2026 - 10:55Tại xã Cam Hiệp việc chuyển đổi đất đồi sang trồng sầu riêng đang mở ra hướng đi mới, mang lại giá trị kinh tế cao và làm thay đổi diện mạo nông thôn.
-
Đắk Lắk đơn giản hóa việc cấp mã số, siết chặt hậu kiểm
Thời sự Nông nghiệp - Môi trường 09/08/2026 - 14:12Đắk Lắk đang triển khai cơ chế mới về cấp, quản lý mã số vùng trồng, mã số cơ sở đóng gói theo hướng đơn giản hóa thủ tục, đồng thời tăng cường hậu kiểm.
-
Biến đổi khí hậu gây sức ép lên ngành sầu riêng Malaysia
Thế giới 08/08/2026 - 09:21Nhu cầu sầu riêng tại Trung Quốc tăng mạnh, nhưng thời tiết cực đoan đang khiến người trồng ở Malaysia đối mặt với chi phí cao, năng suất giảm và áp lực cạnh tranh lớn.
-
Số hóa để minh bạch nguồn gốc nông sản
Thời sự Nông nghiệp - Môi trường 08/08/2026 - 08:01ĐẮK LẮK Chủ tịch UBND tỉnh Đắk Lắk Đỗ Hữu Huy cho rằng, dữ liệu chuẩn là nền tảng để nâng cao tính minh bạch và giá trị nông sản trong kỷ nguyên số.
-
Dừa, xoài, sầu riêng Việt có cơ hội tại Thổ Nhĩ Kỳ
Trái cây 07/08/2026 - 22:23Dừa, xoài, sầu riêng và một số loại trái cây nhiệt đới Việt Nam được đánh giá có nhiều cơ hội tại thị trường Thổ Nhĩ Kỳ, nhất là qua kênh bán lẻ cao cấp.
-
Triển khai ‘Chiến dịch 30 ngày đêm’, Đắk Lắk huy động tổng lực cấp mã số vùng trồng
Trồng trọt 07/08/2026 - 21:09Đắk Lắk Đắk Lắk huy động tổng lực đẩy nhanh cấp mã số vùng trồng, số hóa dữ liệu, giúp người dân sớm kết nối thị trường.
-
Đắk Lắk đưa nông sản lên bản đồ số
Thời sự 07/08/2026 - 19:16Đắk Lắk đưa nông sản, sản phẩm OCOP và du lịch thôn, buôn lên nền tảng số để kết nối dữ liệu với thị trường.
-
Tháo gỡ mã số vùng trồng: Cú hích cho sầu riêng Đắk Lắk
Phóng sự truyền hình, Video 07/08/2026 - 18:21Chiến dịch cao điểm ‘30 ngày đêm’ đang được Đắk Lắk triển khai quyết liệt nhằm tháo gỡ điểm nghẽn mã số vùng trồng, tạo cú hích đưa sầu riêng mở rộng xuất khẩu.
-
Đắk Lắk khởi động chiến dịch '30 ngày đêm' số hóa dữ liệu sầu riêng
Thời sự 07/08/2026 - 16:14Đắk Lắk chính thức ra mắt Bản đồ số nông sản và kích hoạt chiến dịch ‘30 ngày đêm’ số hóa, kết nối dữ liệu truy xuất nguồn gốc sầu riêng phục vụ xuất khẩu.
-
Cập nhật cơ sở kiểm nghiệm Cadimi và vàng O được Trung Quốc chấp nhận
Tăng tốc xuất khẩu nông sản 07/08/2026 - 15:32Cục Chất lượng, Chế biến và Phát triển thị trường vừa có văn bản cập nhật thêm các cơ sở kiểm nghiệm Cadimi và vàng O được Tổng cục Hải quan Trung Quốc chấp nhận.
-
Cao điểm 30 ngày tháo gỡ điểm nghẽn mã số vùng trồng
Thị trường nông sản 04/08/2026 - 22:13Thứ trưởng Nguyễn Hoàng Hiệp đề nghị các địa phương trọng điểm triển khai chiến dịch cao điểm 30 ngày tháo gỡ vướng mắc về mã số vùng trồng, hỗ trợ xuất khẩu nông sản.
-
Quảng Ngãi ban hành quy chế sử dụng nhãn hiệu chứng nhận 'Sầu riêng Kon Tum'
Trồng trọt 04/08/2026 - 18:31Quy chế quản lý và sử dụng nhãn hiệu chứng nhận 'Sầu riêng Kon Tum' tạo cơ sở để nâng cao giá trị sản phẩm sầu riêng của khu vực phía tây tỉnh Quảng Ngãi.
-
Nông sản an toàn không chỉ cho xuất khẩu mà phải vì 100 triệu người Việt
Tăng tốc xuất khẩu nông sản 04/08/2026 - 10:08Siết chặt quản lý phân bón, kiểm soát dư lượng, đẩy mạnh truy xuất nguồn gốc… nhằm bảo đảm nông sản an toàn cho xuất khẩu lẫn tiêu dùng trong nước.
-
Bộ Nông nghiệp và Môi trường tổ chức Hội nghị triển khai Nghị quyết số 36
Thời sự Nông nghiệp - Môi trường 04/08/2026 - 09:39Bộ Nông nghiệp và Môi trường tổ chức Hội nghị triển khai Nghị quyết số 36 thực hiện quy định mới về mã số vùng trồng, cơ sở đóng gói.
-
Xuất khẩu sầu riêng sẽ vượt mốc 4 tỷ USD
Trái cây 04/08/2026 - 09:39Năm 2025, xuất khẩu sầu riêng đã tiến gần tới mốc 4 tỷ USD và đang đứng trước cơ hội vượt qua mốc này khi kết thúc năm 2026.
-
Trao quyền cho hợp tác xã kiểm soát chất lượng nông sản: Kinh nghiệm Thái Lan
Trái cây 04/08/2026 - 06:36Tại Thái Lan, hợp tác xã duy trì mã số vùng trồng, trực tiếp kiểm soát chất lượng, truy xuất nguồn gốc và xác định trách nhiệm của từng nông hộ thành viên.
-
Chính sách sát thực tiễn, mở đường ngành hàng tỷ đô
Thời sự 01/08/2026 - 19:24Đắk Lắk Bà Đặng Thị Thủy, Phó Giám đốc Sở NN&MT Đắk Lắk cho rằng, Nghị quyết 36 mở hướng tháo gỡ mã số vùng trồng, tạo thuận lợi cho nông dân, HTX và doanh nghiệp.